0904 810 817

Hà Nội

0979 244 335

Hồ Chí Minh

Danh mục sản phẩm

Quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc chi tiết

thbvn.com 2 tháng trước 58 lượt xem

    Quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc dành cho cán bộ, công chức, viên chức đã được Quốc Hội thông qua. Vậy quy định không uống rượu bia trong giờ làm việc gồm những mục nào? Mức xử phạt đối với người vi phạm như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu ngay nhé!

    Quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc dành cho cán bộ, công, viên chức

    Quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc dành cho cán bộ, công chức, viên chức như thế nào? Theo quy định tại Điều 5 của Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia năm 2019, cán bộ, công chức, viên chức không được tiến hành tiêu thụ rượu bia trong các trường hợp sau: 

    Quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc
    Quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc
    • Không được uống rượu bia ngay trước giờ làm việc.

    • Không được uống rượu bia trong giờ làm việc.

    • Không được uống rượu bia khi nghỉ giữa giờ làm việc.

    Như vậy, Luật chính thức nghiêm cấm uống rượu bia "trước và trong giờ làm việc, nghỉ giữa giờ" cho cán bộ, công chức, viên chức. Ngoài ra, các hành vi khác trong phòng, chống tác hại của rượu bia cũng bị nghiêm cấm. Cụ thể như sau: 

    • Xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia.

    • Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

    • Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

    • Sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc sản xuất, mua bán rượu, bia.

    • Điều khiển phương tiện giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.

    • Quảng cáo rượu có độ cồn từ 15 độ trở lên.

    • Cung cấp thông tin không chính xác, sai sự thật về ảnh hưởng của rượu, bia đối với sức khỏe.

    • Khuyến mại trong hoạt động kinh doanh rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên; sử dụng rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên để khuyến mại dưới mọi hình thức.

    • Sử dụng nguyên liệu, phụ gia, chất hỗ trợ chế biến không được phép dùng trong thực phẩm; nguyên liệu, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không bảo đảm chất lượng và không rõ nguồn gốc, xuất xứ để sản xuất, pha chế rượu, bia.

    • Kinh doanh rượu không có giấy phép hoặc không đăng ký; bán rượu, bia bằng máy bán hàng tự động.

    • Kinh doanh, tàng trữ, vận chuyển rượu, bia giả, nhập lậu, không bảo đảm chất lượng, không rõ nguồn gốc, xuất xứ, nhập lậu rượu, bia.

    • Các hành vi bị nghiêm cấm khác liên quan đến rượu, bia do luật định.

    Không được ép buộc người khác uống rượu, bia
    Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia

    Xem thêm: Nồng độ cồn là gì? Cách tính nồng độ cồn trong khí thở chính xác

    Mức xử phạt khi vi phạm quy định không uống rượu bia trong thời gian làm việc

    Theo quy định tại Điều 30 của Nghị định số 117/2020/NĐ-CP về việc xác định mức phạt đối với các vi phạm liên quan đến việc tiêu thụ rượu, bia và việc quản lý các địa điểm không cho phép tiêu thụ rượu, bia, áp dụng các khoản phạt như sau:

    • Người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi tham gia việc tiêu thụ rượu, bia có thể đối mặt với việc bị cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

    • Các hành vi sau đây đều có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng:

    - Tiêu thụ rượu, bia tại những địa điểm bị nghiêm cấm theo quy định của pháp luật.

    - Xúi giục, kích động, hoặc lôi kéo người khác tham gia tiêu thụ rượu, bia.

    • Các hành vi sau đây có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng:

    - Tiêu thụ rượu, bia trước, trong giờ làm việc, giờ học, hoặc giờ nghỉ trưa.

    - Ép buộc người khác tham gia tiêu thụ rượu, bia.

    Không được ép buộc người khác uống rượu, bia
    Không được ép buộc người khác uống rượu, bia

    Theo quy định trên, cán bộ, công chức, viên chức nếu vi phạm quy định về việc tiêu thụ rượu, bia trong thời gian làm việc sẽ phải đối mặt với việc bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    Các địa điểm không được uống rượu, bia

    Bên cạnh việc gửi đến bạn đọc quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc, bài viết còn gửi đến bạn thông tin về các địa điểm không được uống rượu, bia. Cụ thể như sau: 

    Các địa điểm không được uống rượu, bia gồm: Cơ sở y tế; cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc; cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi; cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác. 

    Các địa điểm không được uống rượu, bia
    Các địa điểm không được uống rượu, bia

    Theo Điều 3, Nghị định số 24/2020/NĐCP ngày 24/02/2020 quy định thêm một số địa điểm công cộng không được uống rượu, bia như sau:

    1.Công viên, trừ trường hợp nhà hàng trong phạm vi khuôn viên của công viên đã được cấp phép kinh doanh rượu, bia trước ngày Nghị định này có hiệu lực;

    2. Nhà chờ xe buýt;

    3. Rạp chiếu phim, nhà hát, cơ sở văn hóa, thể thao trong thời gian tổ chức các hoạt động theo chức năng, nhiệm vụ và công năng sử dụng chính của các địa điểm này, trừ trường hợp tổ chức các lễ hội ẩm thực, văn hóa có sử dụng rượu, bia.

    Quy định cấm uống rượu bia trong giờ làm việc dành cho công nhân viên chức sẽ giúp tăng cường kỷ luật và kỷ cương trong các cơ quan hành chính nhà nước tại mọi cấp. Hy vọng thông tin này sẽ hữu ích với bạn. Nếu bạn muốn cần thêm thông tin hãy gọi ngay tới Hotline Hà Nội: 0904.810.817 - Hồ Chí Minh: 0979.244.335 hoặc truy cập Thbvietnam.com nhé!

    58 lượt xem, Like và chia sẻ nếu thấy thích nhé !!
    Bài viết liên quan

    0 Đánh giá sản phẩm này

    Chọn đánh giá của bạn